Connect with us

Hi, what are you looking for?

India

എഫ്ഐആർ മറ്റൊരു സംസ്ഥാനത്ത് ഇട്ട കേസുകളിൽ ഹൈക്കോടതികൾക്കും സെഷൻസ് കോടതികൾക്കും മുൻകൂർ ജാമ്യം നൽകാം

എഫ്ഐആർ മറ്റൊരു സംസ്ഥാനത്ത് ഇട്ട കേസുകളിൽ ഹൈക്കോടതികൾക്കും സെഷൻസ് കോടതികൾക്കും മുൻകൂർ ജാമ്യം അനുവദിക്കാമെന്ന് സുപ്രീം കോടതിയുടെ നിർണ്ണായക ഉത്തരവ്. അസാധാരണവും നിർബന്ധിതവുമായ സാഹചര്യങ്ങളിൽ മാത്രമേ ഇത് ചെയ്യാവൂ എന്നും സുപ്രീം കോടതി പറഞ്ഞു.

‘പ്രാദേശിക അധികാരപരിധിക്ക് പുറത്ത് രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത എഫ്ഐആറുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നീതിയുടെ താല്പര്യാർത്ഥം, ഒരു പൗരന്റെ ജീവിക്കാനുള്ള അവകാശവും വ്യക്തിസ്വാതന്ത്ര്യവും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള ഭരണഘടനാപരമായ അനിവാര്യത കണക്കിലെടുത്ത്, ഹൈക്കോടതിയോ സെഷൻസ് കോടതിയോ ഇടക്കാല സംരക്ഷണത്തിന്റെ രൂപത്തിൽ പരിമിതമായ മുൻകൂർ ജാമ്യം നൽകണം എന്ന് ജസ്റ്റിസുമാരായ ബി വി നാഗരത്ന, ഉജ്ജൽ ഭുയാൻ എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ച് ഉത്തരവിടുകയായിരുന്നു.

പ്രദേശിക അധികാരപരിധിയുള്ള ഹൈക്കോടതിയെ സമീപിക്കാൻ കഴിയാത്ത സാഹചര്യത്തിന്റെ തൃപ്തികരമായ ന്യായീകരണം അപേക്ഷകർ ഈ അവസരത്തിൽ നൽകണമെന്നും സുപ്രീം കോടതി പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. ജീവൻ, വ്യക്തിസ്വാതന്ത്ര്യം, ശാരീരിക ഉപദ്രവം, ഭീഷണി, ജീവന്റെയും സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെയും ലംഘനത്തെ ക്കുറിച്ചുള്ള ഭയം എന്നിവ ഇടക്കാല സംരക്ഷണത്തിനായി അപേക്ഷകർക്ക് ഉദ്ധരിക്കാവുന്ന കാരണങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നതാ ണെന്ന് ബെഞ്ച് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. അത്തരം സാഹചര്യങ്ങൾ ജാമ്യം സംബന്ധിച്ച വിവരങ്ങൾ മാസത്തിന്റെ ഒന്നാം തീയതി അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥനെയും അന്വേഷണ ഏജൻസിയെയും അറിയിക്കണ മെന്നും ബെഞ്ച് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

വ്യക്തമായ കാരണങ്ങളില്ലാതെ ജാമ്യാപേക്ഷ സമർപ്പിക്കാൻ പ്രതിക്ക് മറ്റൊരു സംസ്ഥാനത്തേക്ക് പോകാനാവില്ല. അത്തരം അധികാരങ്ങൾ ദുരുപയോഗം ചെയ്യരുതെന്നും കോടതി മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. പ്രാദേശിക അധികാരപരിധി എന്ന ആശയം കാലഹരണപ്പെടും. അതിനാൽ, പ്രതിയും മുൻകൂർ ജാമ്യം നൽകിയ സ്ഥലവും തമ്മിലുള്ള പ്രാദേശിക ബന്ധം ഹൈക്കോടതി പരിഗണിക്കേണ്ടത് ആവശ്യമാണ്. ജസ്റ്റിസ് നാഗരത്‌ന പറഞ്ഞു.

സ്ത്രീധനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കേസിൽ പ്രിയ ഇന്തോറിയയും കർണാടക സംസ്ഥാനവും തമ്മിലുള്ള വാദം കേൾക്കുന്നതിനി ടെയാണ് സുപ്രീം കോടതിയുടെ ഈ വിധി ഉണ്ടായിരിക്കുന്നത്. ഇന്തോറിയയുടെ പ്രതിയായ ഭർത്താവിന് ബെംഗളൂരു ജില്ലാ ജഡ്ജി മുൻകൂർ ജാമ്യം നൽകി. ഈ വിഷയത്തിൽ വിവിധ ഹൈക്കോടതി കൾ വ്യത്യസ്ത അഭിപ്രായങ്ങൾ സ്വീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും സുപ്രീം കോടതി ഇത് പരിഹരിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും ഇന്തോറിയയുടെ അഭിഭാഷകൻ കെ പോൾ കോടതിയിൽ അറിയിച്ചു.

എഫ്‌ഐആർ ഫയൽ ചെയ്യാത്ത പ്രദേശത്തെ പ്രതികൾ എന്തിനാണ് കോടതിയെ സമീപിച്ചതെന്ന് ഹൈക്കോടതി വ്യക്തമായി പറയണമെന്നും സുപ്രീം കോടതി ചോദിച്ചു. മറ്റൊരു സംസ്ഥാനത്ത് എഫ്‌ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്യുമ്പോൾ കോടതിയെ സമീപിക്കുന്ന തിനുള്ള കാരണങ്ങൾ രേഖപ്പെടുത്തുകയും വിശദമായി പരിഗണിക്കുകയും വേണമെന്നും കോടതി ഒപ്പം പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

മുൻകൂർ ജാമ്യത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള 1980 ലെ ഗുർബക്ഷ് സിംഗ് സിബ്ബിയ ആൻഡ് ഓർസ് vs സ്റ്റേറ്റ് ഓഫ് പഞ്ചാബ് കേസും ബെഞ്ച് പരാമർശിക്കുകയുണ്ടായി. മുൻകൂർ ജാമ്യം അനുവദിക്കു ന്നതിനോ തള്ളുന്നതിനോ ഉള്ള വിവേചനാധികാരം വിനിയോഗിക്കു മ്പോൾ ഹൈക്കോടതിയും സെഷൻസ് കോടതികളും പാലിക്കേണ്ട എട്ട് മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളും സുപ്രീം കോടതി ഓർമ്മിപ്പിച്ചു.

മുൻകൂർ ജാമ്യാപേക്ഷകളിൽ കോടതികൾ തങ്ങളുടെ അധികാരം വിനിയോഗിക്കുമ്പോൾ ജാഗ്രതപാലിക്കണമെന്ന് മാർഗനിർദേശ ങ്ങളിൽ സുപ്രീം കോടതി എടുത്ത് പറഞ്ഞു. ജാമ്യത്തിന് അപേക്ഷിക്കുന്ന വ്യക്തിക്ക് ജാമ്യമില്ലാ കുറ്റത്തിന് അറസ്റ്റ് ചെയ്യപ്പെടുന്നതിൽ ന്യായമായ ആശങ്കയുണ്ടാകണമെന്നും അത് കോടതി വസ്തുനിഷ്ഠമായി വിലയിരുത്തണമെന്നും മാർഗനിർദേശ ങ്ങളിൽ പറഞ്ഞിരിക്കുന്നു.

You May Also Like

Sticky Post

നാളെ സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്യാനിരിക്കെ ഗണേഷ് കുമാര്‍ ആദ്യമായി സജി ചെറിയാന്റെ കീഴിലുള്ള സിനിമയില്‍ കണ്ണിവച്ചു. സിനിമ സ്വതന്ത്രമായ വകുപ്പല്ലെങ്കിലും അത് മാത്രം വേണമെന്നാണ് ആവശ്യം. ഗണേഷ് ആവശ്യം ഉന്നയിച്ചതോടെ രണ്ടാം പിണറായി സര്‍ക്കാരില്‍...

Sticky Post

എല്ലാ അർത്ഥത്തിലും കേരളം ഞാൻ പിടിച്ചടക്കി എന്ന സന്ദേശമാണ് നവകേരള യാത്രയിലൂടെ പിണറായി വിജയൻ ജനങ്ങൾക്ക് നൽകുന്നതെന്ന് പാണ്ഡ്യാല ഷാജി. ജനാധ്യപത്യപരമായല്ല സ്വേച്ഛാധിപത്യഭരണമാണ് പിണറായിയുടെ അജണ്ട. കേരളം കണ്ട ഏറ്റവും വലിയ ആഭാസനും...

Kerala

സത്യം സത്യമായി വിളിച്ചു പറഞ്ഞ പൊതു വിദ്യാഭ്യാസ ഡയറക്ടർക്ക് കിട്ടിയത് എട്ടിന്റെ പണി. നവകേരള സദസിന് ശേഷം പൊതു വിദ്യാഭ്യാസ ഡയറക്ടറെ മാറ്റും. പത്താംക്ലാസ് പരീക്ഷയിൽ വാരിക്കോരി മാർക്കിടുന്നുവെന്ന് പൊതുവിദ്യാഭ്യാസ ഡയറക്ടർ എസ്....

Sticky Post

ചുമതലയേറ്റെടുക്കുന്നതിനു മുൻപേ തുടങ്ങിയതാണ് ആന്റണി രാജുവും ഗണേഷ്‌കുമാറും തമ്മിലുള്ള വാക്‌പോര്. വാക് പോര് കൂടിക്കൂടി അവസാനം തമ്മിൽ കണ്ടാൽ ഗണേശനെ ഇപ്പൊ തീർക്കുമെന്ന അവസ്ഥയിലാണ്. ഗണേശനാകട്ടെ യാതൊരു കൂസലുമില്ല. പാർട്ടിക്കും തലവേദനയാണ് ഇപ്പോഴത്തെ...